Ngành Tuyên giáo Hà Giang chủ động, tích cực trong chuyển đổi số
CTTBTG - Chuyển đổi số hiện nay là xu thế tất yếu nhằm thay đổi nhận thức, hành động của cá nhân, tổ chức về cách sống, cách làm việc và phương thức sản xuất dựa trên công nghệ số. Với sứ mệnh “đi trước, mở đường”, ngành Tuyên giáo Hà Giang luôn chủ động, tích cực trong tuyên truyền giáo dục, nâng cao nhận thức của cán bộ, công chức về chuyển đổi số.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Giang chủ động nghiên cứu, xây dựng kế hoạch thực hiện chuyển đổi số trong công tác tuyên giáo với các mục tiêu và giải pháp cụ thể. Trong đó, chú trọng quán triệt nâng cao nhận thức trong cán bộ, công chức ngành Tuyên giáo về vai trò, tầm quan trọng, xu thế tất yếu của chuyển đổi số đối với công tác tuyên giáo trong tình hình mới. Xác định đổi mới hoạt động lãnh đạo, chỉ đạo trong thực hiện nhiệm vụ chuyên môn trên cơ sở áp dụng công nghệ số, dữ liệu số là giải pháp quan trọng trong đổi mới phương thức, lề lối làm việc, nâng cao hiệu quả công tác, là công cụ tăng cường kết nối, trao đổi, chia sẻ thông tin, dữ liệu trong nội bộ Ban, nội bộ ngành Tuyên giáo. Phấn đấu mục tiêu xây dựng ngành Tuyên giáo làm việc hoàn toàn trên môi trường mạng “không giấy tờ”.
Ảnh: Tổ chức thành công Cuộc thi trắc nghiệm trực tuyến tìm hiểu Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVII, là một trong những giải pháp thiết thực sớm đưa Nghị quyết của Đảng vào thực tiễn cuộc sốngThực hiện chuyển đổi số là quá trình thay đổi cách thức làm việc, cách thức vận hành của tổ chức, gắn với thay đổi cách sống, làm việc của mỗi cá nhân. Để thực hiện mục tiêu trên, cán bộ, công chức ngành Tuyên giáo luôn chủ động đổi mới trong nhận thức, linh hoạt bài bàn trong thực hiện chuyển đổi số trên tất cả các lĩnh vực công tác và đã đạt được nhiều kết quả tích cực:
![](/upload/64711/fck/leminhtien.btgtu/12_giai_nhat_tap_the_pa_20220518182430(1).jpg)
Thực hiện chuyển đổi số trong công tác giáo dục lý luận chính trị và lịch sử Đảng: Toàn ngành chú trọng tổ chức các hội nghị trực tuyến quán triệt, học tập, tuyên truyền Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVII và các nghị quyết chuyên đề của Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khoá XVII... góp phần đẩy nhanh tiến độ đưa nghị quyết của Đảng vào cuộc sống. Đồng thời, chỉ đạo thực hiện số hóa lịch sử đảng bộ các cấp, hiện nay đã đăng tải các các ấn phẩm sách điện tử trên Cổng thông tin điện tử Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy như: Lịch sử Đảng bộ tỉnh Hà Giang; lịch sử đảng bộ một số huyện; các nghị quyết của Đảng bộ tỉnh nhiệm kỳ 2020-2025; Gương người tốt - việc tốt trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh;…